แหล่งรวมชุดคิทอิเล็กทรอนิกส์ออนไลน์

เมนู

เพิ่มเพื่อน

ค้นหาสินค้าในร้าน

เข้าสู่ระบบ

ตระกร้าสินค้า

x 
ไม่มีสินค้าในตระกร้า

รายการสินค้าทั้งหมด

สถิติผู้เข้าชมเว็บไซต์

Today175
Yesterday743
This week1569
This month16816
Total5756326

Visitor IP : 3.19.31.73 Visitor Info : Unknown - Unknown

Who Is Online

Guests : 5 guests online Members : No members online
Powered by CoalaWeb

การต่อ Infrared Sensor เข้ากับวงจรนับจำนวน 2 หลัก FK926/FA926

สวัสดีครับ

ทำให้ลูกค้าดู แต่คงจะเป็นประโยชน์มากว่าถ้ามาเก็บไว้ในบทความอิเล็กทรอนิกส์ วงจร FK926 หรือ FA926 เป็นวงจรนับ 2 หลัก แบบว่านับขึ้นอย่างเดียวจนถึง 99 แล้วกลับมาที่ 00 ให้ วงจรเองใช้ไฟเลี้ยงตั้งแต่ 6-12V ถ้าอยากให้ตัวเลขสว่างหน่อยก็แนะนำให้ใช้ไฟสัก 9-12V จะดีกว่า

ในการต่อเข้ากับ sensor ตรวจจับวัตถุ ซึ่งต้องการไฟเลี้ยงเพียงแค่ 5V ก็ต้องมีวงจรลดแรงดันเข้ามาช่วยโดยเราจะตั้งให้รับไฟ 9V จาก Adapter แล้วแปลงเป็น 5V ตัวนี้ควรปรับให้ได้ ชัว ชัว 5V ก่อนที่จะต่อเข้ากับตัว sensro นะครับ และก็อย่างสลับขั้ว เพราะ sensor ไม่ได้ออกแบบป้องกันการต่อขั้วผิดไว้ ถ้าต่อผิดชอบเสียนะครับ ควรซื้อกับร้านที่บอกขั้วให้เรียบร้อยนะครับ ไม่ใช่ให้ไปหาเอาเองมีสิทธิเสียได้เลย และไม่น่าจะเครมได้ครับ

Adapter ถ้าใช้รุ่น spectrum ขนาดสัก 0.5A ก็พอราคาประหยัด ครับ ปรับขั้วไฟไปที่ด้านลบ เพราะจะทำให้รูตรงกลางของปลั๊ก adapter เป็นขั้วบวกครับ เพราะตัวนี้ตั้งได้ว่าให้ตรงกลางเป็นบวก หรือ ลบ ส่วนตัวชอบตรงกลางเป็นบวกมากกว่า 

Sensor มีทั้งหมดสามขา บวก ลบ และก็ out , out ก็ต่อเข้ากับวงจรที่จุดตามในรูปที่แนบไปให้นะครับ ขา Base ของ transistor ตัวที่ 2 ในวงจร พวก sensor เหล่านี้ output จะเป็นแบบ Open Collector นะครับ ก็คือ out คือขา C ของตัว transitor ที่ถูกปล่อยลอยไว้ ให้เอาไปใช้งานครับ  ไม่ขออธิบายต่อนะครับ ลองศึกษากันเองดูจากลุง Google เอานะครับ 

ต่อไปก็ต่อกันตามภาพกันเลยครับ หลังจากต่อเสร็จก็ลองเอามือปัดผ่านหน้า sensor ดูครับ จะไฟติดดับสลับกัน ที่ด้านหลัง sensor แสดงว่าตัว sensor ตรวจจับวัตถุได้ การตั้งระยะก็ใช้ไขควงแบน ขนาดเล็ก หมุนปรับซ้ายขวาดูให้ได้ระยะตามต้องการ มากสุดน่าจะได้ประมาณ 80 cm และใกล้สุดที่ 10 cm ครับ ค่อยปรับโดยเอามือปัดโปก หน้า sensor เพื่อตรวจสอบเอาครับ ขอให้โชคดีครับ 

FK926 ต่อกับ Infrared sensor

3/10/2018 

ธนกร โถดี

Randy ปลั๊กไฟ 2&6ช่อง16Aserie 3680W รับกำลังไฟสูง มอก.ปลั๊กพ่วง ปลั๊กไฟยาว 3M 5M 10M 20M สายไฟ100%ทองแดง VCT1.5mm²X3สาย ปลั๊กไฟต่อพ่วง วัสดุทนไฟ 850องศา ปลอดภัย ปลั๊ก ปลั๊กไฟ 3 ตา ปลั๊กไฟต่อพ่วง