แหล่งรวมชุดคิทอิเล็กทรอนิกส์ออนไลน์

เมนู

เพิ่มเพื่อน

ค้นหาสินค้าในร้าน

เข้าสู่ระบบ

ตระกร้าสินค้า

x 
ไม่มีสินค้าในตระกร้า

รายการสินค้าทั้งหมด

สถิติผู้เข้าชมเว็บไซต์

Today482
Yesterday1261
This week4906
This month20153
Total5759663

Visitor IP : 3.14.83.223 Visitor Info : Unknown - Unknown

Who Is Online

Guests : 11 guests online Members : No members online
Powered by CoalaWeb

ซ่อม Scroll mouse เสีย รวน ไม่ทำงานตามมือสั่ง

ขอเข้าเรื่องเลยครับ ไม่ต้องชักแม่น้ำทั้ง 5 ใช้ mouse กันทุกคนอยู่แล้ว ถ้าทำงานกับ PC หรือ Notebook, ใช้ไปนาน ๆ scroll mouse เริ่มรวน รวนคืออาการประมาณว่า เลือน scroll mouse ขึ้น หน้าเวปดันเลื่อนลง หรือ ลง ๆ ขึ้น ๆ ไม่ทำงานตามทิศทางการหมุน สาเหตุหลักน่าจะมาจากฝุ่นที่ทำให้เกิดคราบสกปรกที่หน้า contact ทำให้สัมผัสกันแบบต่อ ๆ ติด ๆ

scroll mouse เสีย

วิธีแก้คือ ทำความสะอาด ถอดถ่านออก แล้วใช้ไขควงหมุนเปิดฝา mouse ออกมาครับ ความยากน่าจะอยู่ตรงเปิดฝา mouse นี้แหละ แต่ละรุ่นไม่เหมือนกัน แต่ทุกรุ่นเชื่อได้ว่าใช้น็อตแบบแฉกขนาดเล็ก 1-3 ตัว ไม่อธิบายการเปิดนะครับ พยายามเปิดให้ได้ครับ

ตำแหน่ง scroll mouse

เปิดแล้วหาตัวที่อยู่ใกล้ตัว scroll mouse มากที่สุดครับ ดูที่วงกลมสีแดงครับ ใช้ contact cleaner แบบ spray ครับฉีดเข้าไปสัก ครั้งสองครั้งรอบ ๆ แล้วหมุน scroll mouse เพื่อให้มันลื่นขึ้น-ลง อย่าฉีดในบ้านนะครับเดี๋ยวจะเลอะไปหมด

Contact Cleaner

แนะนำให้ไปฉีดข้างนอกบ้านจะได้ไม่ต้องมาเช็ดให้เสียเวลา หลังจากนั้นก็ตากลมสัก 5-10 นาที ก็ประกอบกลับเหมือนเดิม

ทำความสะอาด scroll mouse

ระวังน็อตหายด้วยนะครับ ถอดเสร็จเก็บซะหน่อยในกล่องอะไรก็ได้ พอประกอบเสร็จก็ลองใส่ถ่านกลับไป แล้วลุยเลย โชคดีทุกคนครับ mouse ของเราก็กลับมาทำงานได้ดังใจมือเสียที ไม่ต้องไปซื้อใหม่ครับ

ธนกร โถดี
20/4/2018