แหล่งรวมชุดคิทอิเล็กทรอนิกส์ออนไลน์

เมนู

เพิ่มเพื่อน

ค้นหาสินค้าในร้าน

เข้าสู่ระบบ

ตระกร้าสินค้า

x 
ไม่มีสินค้าในตระกร้า

รายการสินค้าทั้งหมด

สถิติผู้เข้าชมเว็บไซต์

Today405
Yesterday900
This week4247
This month14108
Total5753618

Visitor IP : 3.133.149.168 Visitor Info : Unknown - Unknown

Who Is Online

Guests : 11 guests online Members : No members online
Powered by CoalaWeb

ทำชุดคิทตั้งเวลา FK407 ให้เริ่มทำงานเองหลังจากจ่ายไฟเข้า

ในบาทความสั้นวันนี้ ผมจะกล่าวถึงชุดคิท FK407 ซึ่งเป็นตัวตั้งเวลาปิด แบบมีสวิตซืเลือกเวลาปิดตั้งแต่ 15นาที ,30นาที, 1ชั่วโมง มากสุดที่ 10ชั่วโมง และมีปุ่ม 2 ปุ่ม สำหรับ start และ stop ใช้ไฟ 12V เป็นแหล่งจ่ายไฟเลี้ยง

ชุดคิทตั้งเวลา

การเริ่มตั้งเวลาก็ทำการกดปุ่ม START แล้วหน้าสัมผัสรีเลย์ตัวสีดำตัวใหญ่ในภาพก็จะต่อกัน ถ้าเป็นหลอดไฟต่ออยู่มันก็จะติด แล้วดับลงเหมือนเวลาหมด แต่ถ้าต้องการดับไฟก่อนก็ให้กด STOP อยากจะให้เริ่มใหม่อีกครัง ก็กด START ได้เลย

รูปด้านบนเป็นวงจรของตัวตั้งเวลา FK407

สิ่งที่ผมจะแนะนำวันนี้ก็คือว่า หลายครั้งที่เราต้องใช้ตัวตั้งเวลาตัวนี้ แต่ไม่อยากกดสวิทต์ START ทุกครั้งให้ Timer เริ่มทำงานจะทำยังไง เพราะหลาย ๆ ท่านนำไปใช้งานโดยไม่ต้องหารกด START เมื่อจ่ายไฟเข้าให้หลอดไฟติดเลย หมายเหตุ  หลอดไฟเป็นเพียงหนึ่งตัวอย่างของการต่อเท่านั้น ผู้ใช้สามารถนำไปใช้ตั้งเวลาอุปกรณ์อื่น ๆได้ โหลดไม่เกิน 500W

เราทำได้ง่าย ๆ โดยการเพิ่มตัวเก็บประจุ ค่า 4.7uF - 10uF / 16V เข้าคร่อมสวิทต์ START แค่นี้  หลังจากจ่ายไฟเข้าตัว C จะถูก Charge ก็เหมือนเป็นการช๊อต หรือ กดสวิทต์ให้เรานั้นเอง แล้วถามว่าถ้าต่อ C ไป สวิตท์ START จะยังคงใช้งานได้ปกติไหม ก็ตอบว่าได้ไม่มีปัญหา   แน่ะนำใช้ C ค่าเล็กพอครับ ตัวอย่างตามรูปด้านล่างเลยครับ

FK407 automatic start

จะเห็นว่าไม่ยากเลยใช่ไหมครับ ขอบคุณที่อ่านบทความนี้ครับ

ขอบคุณครับ

ธนกร โถดี ( 21 กันยายน 256 เวลา 11:59 )

Randy ปลั๊กไฟ 2&6ช่อง16Aserie 3680W รับกำลังไฟสูง มอก.ปลั๊กพ่วง ปลั๊กไฟยาว 3M 5M 10M 20M สายไฟ100%ทองแดง VCT1.5mm²X3สาย ปลั๊กไฟต่อพ่วง วัสดุทนไฟ 850องศา ปลอดภัย ปลั๊ก ปลั๊กไฟ 3 ตา ปลั๊กไฟต่อพ่วง